Bỏ con mới đẻ có bị phạt tù không?

Lướt đọc những tin báo, những bài viết trên mạng xã hội có thể bạn không ít lần thấy những trường hợp người mẹ nhẫn tâm vứt bỏ con mới đẻ. Vậy nếu Bỏ con mới đẻ có bị phạt tù không?

Theo quy định hiện hành thì đối với hành vi bỏ con mới đẻ thì có thể bị xử phạt hành chính hoặc thẩm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự cụ thể như sau:

Xử phạt vi phạm hành chính

Điều 22 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em quy định cá nhân sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với các hành vi:

– Bỏ hoặc không chăm sóc, nuôi dưỡng con sau khi sinh

– Cố ý bỏ rơi trẻ em ở nơi công cộng

– Bỏ mặc hoặc ép buộc trẻ em không sống cùng gia đình, bỏ mặc trẻ em tự sinh sống

Ngoài ra, những người vi phạm còn bị buộc phải thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em theo quy định của pháp luật để khắc phục hậu quả.

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định nếu người mẹ nào nhẫn tâm bỏ con mới đẻ của mình sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự :

– Người mẹ bị ảnh hưởng nặng nề từ tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt

– Đứa trẻ mới được đẻ ra trong 07 ngày tuổi

– Vì bị vứt bỏ nên hậu quả là đứa trẻ đó chết

Khung hình phạt đối với hành vi nay là phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Đối với trường hợp:

– Đứa trẻ đã qua 07 ngày tuổi

– Người mẹ không bị ảnh hưởng nặng nề từ tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt

Nhưng có hậu quả là đứa trẻ chết do hành vi vứt bỏ con của người mẹ thì tùy vào tính chất, mức độ của hành vi phạm tội mà người có hành vi vứt bỏ con mới đẻ có thể bị truy tố về tội Giết người hoặc tội Vô ý làm chết người.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *