Bị kỷ luật sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Hình thức kỷ luật sa thải là một trong những hình thức kỷ luật lao động được Bộ luật Lao động 2012 cho phép người sử dụng lao động áp dụng. Vậy nếu bị kỷ luật sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Tư vấn luật Lawkey xin trả lời câu hỏi “Bị kỷ luật sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?” như sau:

Điều 49 Luật việc làm 2013 đã quy định về các điều kiện người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể Lawkey xin trích dẫn Điều 49 như sau:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Đồng thơi tại Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn người lao động chuẩn bị hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.”

Có thể thấy trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có Quyết định sa thải hoặc Quyết định kỷ luật buộc thôi việc cho thấy việc người lao động bị sa thải vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp chỉ cần đã đóng bảo hiểm thất nghiệp theo đúng quy định.

Trên đây là tư vấn của Lawkey về câu hỏi mà bạn đọc đang thắc mắc.

>>> Xem thêm: Các trường hợp được điều chuyển lao động

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *